Ambatanisho a heshima kwa wanawake: mfano wa Yesu kusiana na heshima kwa wanawake. Wanawake walichukuliwa kuwa ni watu duni sana kwenye karne ya kwanza ya ulimwengu wa Kirumi na katika Uyahudi. Mtazamo finyo wa wanawake bado umeenea katika tamaduni nyingi duniani kote. Na nyumbani kwa watu wengi wanawake hawaheshimiwi, wanatumiwa kama vyombo vya kujamiana na wananyanyaswa. Lakini heshima kubwa ya Yesu aliyokuwa nayo kwa wanawake inapaswa iwe mfano wetu. Kwa Kristo wana heshima kubwa na thamani ya asili sawa na ile ya mwanaume. Yesu alisema yeye aliwaumba mwanzo, aliwaumba mtu mume na mtu mke, Mathayo 19 mstari wa nne, Mwanzo moja mstari wa ishirini na saba. Mwanamke ameumbwa kwa sura ya Mungu kama vile na wanaume walivyo; kama vile wanaume wanajitambua binafsi, wana uhuru wa kibinafsi wana majukumu binafsi kwa matendo yao. Wanawake wanaonekana na Yesu kama watu halisi, sio kama vyombo vya tamaa ya wanaume tu. Aliwaona kama watu ambao alikuja kwa ajili hadi ulimwenguniluk Yakobo Boland Yoana Piper na Wayne groden wanatoa mifano hii iliyo wazi kabisa ya mtazamo wa hali ya juu kwa Yesu na heshima yake kwa ajili ya wanawake kama inavyopatikana kutoka katika vitabu vyote vinne vya Injili. Moja, Yesu alizungumza moja kwa moja na wanawake alipokuwa katika hadhara. Hili lilikuwa ni jambo lisilokuwa la kawaida kwa nyakati zile za Yesu duniani. Yohana 4 mstari wa 27. Wanafunzi walishangaa walipomwona Yesu akizungumza na yule mwanamke Msamaria pale kwenye kisima cha Sikari. Yohana 4 mstari wa saba hadi ishirini na sita. Yesu alizungumza kwa uhuru na mwanamke aliyekamatwa kwenye uzinzi. Yohana nane mstari wa kumi hadi kumi na moja. Luka anabainisha kwamba Yesu alikuwa anaongea hadharani na mjane wa mji mmoja mdogo uitwao Naini. Luka saba mstari wa kumi na mbili hadi kumi na tatu. Yesu anaongea na mwanamke mmoja ambaye ametokwa na damu muda kwa miaka kumi na miwili Luka nane mstari wa arobaini na nane na Mathayo tisa mstari wa ishirini na mbili na Marko tano mstari wa thelathini na nne. Aliongea na mwanamke aliyemuita kutoka kwenye umati wa watu. Luka kumi na moja mstari wa ishirini na saba hadi ishirini na nane. Yesu wa alizungumza na mwanamke aliyekuwa ampindana hawezi kujinyosha kabisa kwa miaka kumi na minane. Luka kumi na tatu mstari kumi na mbili. Yesu aliongea na kundi la wanawake akiwa njiani kuendea msalaba. Luka ishirini na tatu mstari wa ishirini na saba hadi thelathini na moja. Mbili. Yesu alionyesha heshima yake na thamani kubwa kwa wanawake kwa jinsi alivyokuwa anazungumza nao. Yesu alizungumza nao katika hali kuzingatia na kuwajali, Mathayo, Marko na Luka waliandika kwamba Yesu alimuta yule mwanamke aliyekuwa akitokwa na damu kuwa ni binti, na karejea kumtaja yule mlemavu kuwa ni binti wa Abrahamu, Luka 13 mstari wa 16. Kwa kuwaita binti wa Abrahamu, Yesu anawaweka kwenye hadhi moja sawa ya kiroho na wana wa Abrahamu. Tatu, Yesu anaonyesha thamani ya asili ya wanawake kwa kuwawajibisha kibinafsi kwa ajili ya dhambi zao. Hali hii inaweza kuonekana katika kushughulika kwake na yule mwanamke pale kisimani Yohana 4 mstari wa 16 hadi 18, mwanamke mzinzi Yohana 8 mstari wa 10 hadi 11, na mwanamke mwenye dhambi aliyompaka mafuta ya maramu kwenye miguu yake Luka 7 mstari wa 44 hadi 50. Dhambi zao hazikupuuzwa bali zilishughulikiwa. Kitendo chake kilionyesha kwamba kila mwanamke alikuwa na uhuru binafsi, alikuwa na maamuzi yake mwenyewe, na kila mmoja kwa binafsi yake ni lazima ashughulikie masuala ya dhambi, toba na msamaha. Jinsi thamani ya Yesu kwa wanawake itakavyoweza kuliongoza kanisa leo, jukumu halisi la mwanamke katika huduma na nyumbani linajadiliwa katika makanisa na madhehebu mengi kwa sasa, jinsi litakavyokuwa. Lakini bado thamani na usawa wa mwanamke kama watu kamili walioungwa kwa sura ya Mungu kamwe halihitaji maswali. Yesu aliendelea kuonyesha thamani na hadhi ya mwanamke kama watu. Yesu aliwaageza wanawake wawe watangazaji wa kwanza wa kufufuka kwake, Yohana 20 mstari wa 17. Kutoka kwao alithamini ushirika wao, maombi, huduma ya Kikristo, msaada wa kifedha, ushuhuda na ushahidi. Yesu aliwaheshimu wanawake, aliwafundisha wanawake wa wake, na aliwahudumia Wanawake kwa kuwafikiria. Heshima ya mwanamke inayoonyeshwa kwenye Agano Jipya, mfano wa Yesu wa heshima kwa mwanamke unaonekana katika maisha ya Roho Mtakatifu. Siku ya Pentekoste, Roho Mtakatifu alimwagwa juu ya wana na mabinti na watumishi wa kiume na wa kike, Matendo mbili mstari wa kumi na saba hadi kumi na nane. Roho Mtakatifu akuonyesha upendeleo kwa yeyote. Katika Warumi kumi na sita Paulo anamsifia mwanamke aitwaye Fibi kama mtumishi wa kanisa, aya ya kwanza. Priska na Akila kwa pamoja kama watumishi wenzake katika Kristo Yesu, aya ya tatu hadi ya nne. Mariamu kama aliyekuwa akifanya kazi kwa juhudi sana, aya ya sita, Junia kama mtu ajulikanaye sana na mitume, aya ya saba, na wanawake wengine pia. Katika Wathesalonika wa kwanza, Paulo anasifia upole na upendo wa kinamama walioumbwa na Mungu wakati alipoandika, bali tulikuwa wapole katikati yenu kama vile mlezi awatunzavyo watoto wake wenyewe, Watesalonika wa kwanza sura ya pili mstari wa saba. Katika Waefeso anawaamuru wanaume kuwapenda wake zao kama Kristo naye alivyolipenda kanisa akajitoa kwa ajili yake na kama miili yao wenyewe, Waefeso tano mstari wa ishirini na tano na Petro aliwasihi wanaume, kaeni na wake zenu kwa akili na kumpa mke heshima. Petro wa kwanza sura ya tatu mstari wa saba Kwa uwazi kabisa, wanawake walionekana wenye thamani kwenye kanisa la mwanzo, na wanaume walifundishwa kuwa na heshima kwa wanawake. Ni wakati sasa kwa viongozi wa kiroho popote walipo kusimama kidete na kuwatetea wanawake na kusimama dhidi ya unyenyesaji wa aina yeyote katika kila tamaduni. Ni wakati wetu wa kuwathamini wanawake kama watu walioumbwa na Mungu kwa njia ya kipekee katika sura yake. Mafundisho ya aina yeyote ya tofauti za majukumu kwa ajili ya wanaume na wanawake katika kanisa na majumbani ni lazima yaanze na msingi huu, au kama sivyo mafundisho yetu yatakuwa ni njia ya kuelekeza kwenye unyanyasaji. Kitu cha kufikiria: elezea tofauti kati ya wanaume na wanawake ambazo zinafuata utamaduni wao. Je, kwa jinsi gani tofauti hizo zinaweza kufanyiwa maboresho kwa kutumia kwa uangalifu matumizi ya ukweli ulioko kwenye Biblia? Je, makanisa kwenye nchi yako wanawachukuliaje wanawake tofauti na wanaume? Je, kuna tofauti gani zilizopo kati ya makanisa na tamaduni kwa kuzingatia msingi wa Yesu? Je, desturi gani